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SHIRATI-RORYA  

               YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA  KIDATO CHA KWANZA JANUARI 2024 

1. UTANGULIZI 

Uongozi wa shule unayofuraha kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika 

shule ya sekondari Bukama mwaka 2024.Hongera sana. 

Fursa hii ni ya kipekee hivyo wewe kama mzazi/mlezi jitahidi kufanya maandalizi mapema ili mwanao aripoti 

siku ya kufungua na kuanza masomo.Mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni siku ya jumatatu tarehe 

08/01/2024  na mwisho wa kuripoti ni wiki mbili baada ya shule kufunguliwa.. 

2. MAAGIZO MUHIMU 

2.1 SARE ZA SHULE 

(i) Shati nyeupe mbili (2) zenye mikono mifupi (TOMATO SHIRT) kwa wote.(Wavulana na Wasichana) 

(ii) Sketi mbili (2) moja rangi nyeusi na nyingine rangi ya damu ya mzee zote ziwe ndefu hadi chini kitambaa 

cha suti zenye kufunika vifundo vya miguu,marinda yasipungue 10 na yasizidi 20 na pindo liwe inchi 

1.(Wasichana) 

(iii) Suruali mbili (2) moja rangi nyeusi na nyingine rangi ya damu ya mzee zote zishonwe kwa kutumia kitambaa 

cha suti na ziwe na turn up ya sm16.Kamwe suruali aina ya modo hazitakiwi kabisa shuleni wakati wote. ( 

Wavulana ) 

(iv) Viatu vyeusi pea mbili (2)  vya ngozi vyenye kufungwa na gidamu (kamba) na vyenye visigino vifupi kwa 

wote.( Wavulana na Wasichana ) 

(v) Neck tie (sio ndefu) moja rangi nyeusi na nyingine rangi ya damu ya mzee. 

(vi) Soksi nyeupe ndefu jozi tatu(3) au zaidi kwa Wasichana. 

(vii) Soksi nyeusi jozi tatu (3) au zaidi kwa Wavulana 

(viii) Viatu vya michezo pea moja (raba nyeusi) kwa wanafunzi wote ( wavulana na wasichana ) 

(ix) Mkanda mweusi wa ngozi kwa wavulana tu.( Wavulana lazima wavae suruali kwa mikanda ) 

(x) Sweta moja rangi ya dark-blue kwa wanafunzi wote. 

(xi) Hijab nyeupe kwa wanafunzi Waislam (Wasichana ) na zisizokuwa na urembo ivaliwe na suruali pana na nusu 

kanzu rangi nyeusi na damu ya mzee kulingana na ratiba ya sare ya shule siku husika. 

      

2.2 MAHITAJI YA KITAALUMA/DARASANI 

(i) Madaftari makubwa tisa (9)- counter books quire 3 au 4. Aje nayo yatakaguliwa siku ya kuripoti. 

(ii)  Madaftari madogo tisa (9) - msomi au aina nyingine kwa ajili ya mazoezi ya kila siku.Yatakaguliwa 

(iii)  Mkebe ( mathematical set)  

(iv) Kalamu za wino mweusi au bluu za kutosha, penseli, ufuto,kichongeo na rula ya sm30. 

(v) Aje na dictionary English – English ( Kamusi ya kiingereza) moja kwa matumizi yake. 

(vi) Kila mwanafunzi aje na nakala ya cheti cha kuzaliwa. 

(vii) Kwa ajili ya utunzaji wa mazingira kila mwanafunzi siku ya kuripoti aje na miche miwili (2)  ataipanda na 

kuitunza muda wote atakaokuwa shuleni 

 

 

 

 



          ZINGATIA 

(i) Siku ya kuripoti ni lazima mzazi au mlezi amlete mwanae shuleni na muda wa kuripoti ni saa moja 

asubuhi hadi saa mbili asubuhi, ikifika saa mbili asubuhi vipindi vinaanza hivyo wanafunzi wote 

wanatakiwa kuwa darasani. 

(ii) Suruali nyeusi na sketi nyeusi zinavaliwa siku ya Jumatatu hadi Jumatano 

(iii) Suruali damu ya mzee na sketi damu ya mzee zinavaliwa siku ya Alhamisi na Ijumaa. 

(iv) T – shirt zinavaliwa siku ya jumatano na Ijumaa tu kwa wanafunzi wote. 

(v) Raba nyeusi zinavaliwa siku ya ijumaa ambayo ndo siku ya michezo. 

(vi) Mwanafunzi haruhusiwi kabisa kuvaa au kuja na nguo ya aina yoyote ile hapa shuleni ambayo 

haikuagizwa katika fomu hii. 

2.3 SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE HII 

 

      Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyorekebishwa kwa Sheria 

       Na. 10 ya mwaka 1995 Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu,Sayansi na Teknolojia  

      yenye dhamana ya elimu nchini na Ofisi ya Rais -TAMISEMI YENYE JUKUMU LA Usimamizi na Uendeshaji 

      Elimu. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo;  

A) Heshima kwa viongozi,Walimu, Wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la 

lazima:  

B) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima: 

C) Kuhudhuria vipindi vyote darasani na kufanya mazoezi,majaribio na mitihani yote ni lazima. 

D) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa. 

E) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati 

wote wa uanafunzi wako katika shule hii, 

F) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule, 

G) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa na kwa kufuata ratiba ni jambo la lazima. 

H) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote, na Kutunza mali za umma. 

I) Huruhusiwi kuwa na simu, redio wala kamera shuleni. 

 

2.3.1 MAMBO AMBAYO MWANAFUNZI HARUHUSIWI KUFANYA SHULENI 

(i) Kuvuta sigara. 

(ii) Kufuga kucha ndefu, nywele ndefu pamoja na kufuga ndevu. 

(iii) Kuvaa mavazi yasiyo sare rasmi ya shule. 

(iv) Kugombana. 

(v) Kuiga mitindo ya kihuni mfano kunyoa kipara,kiduku, kupaka kucha rangi n.k. 

(vi) Kuchubua ngozi ya mwili kwa kutumia madawa. 

(vii) Kuzurura au kwenda nje ya shule bila kibali maalum au kutofika shuleni bila taarifa. 

(viii) Kuvaa kofia, bangili na mapambo mengine yoyote. 

(ix) Kuwa na simu ,Kamera na redio shuleni. 

(x) Kukiuka RATIBA au UTARATIBU wa shule. 

(xi) Kutotii maagizo/maelekezo ya viongozi/walezi. 

(xii) Kutembelea nyumba za walimu au wafanyakazi wasio walimu bila ruhusa. 

2.3.2 MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA AU  

                    KUSIMAMISHWA SHULE: 

A) Wizi. 

B) Uasherati , ubakaji na Ushoga. 

C) Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji bangi, cocaine, mirungi,kubeli na kadhalika. 

D) Kupigana au Kupiga 

E) Makosa ya jinai 

F) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma. 

G) Kudharau Bendera ya Taifa. 

H) Kuwa mjamzito/Kupata mimba au kusababisha mimba ndani nan je ya shule. 

I) Kuoa au Kuolewa. 

J) Kutoa mimba au kusaidia kutoa mimba. 

K) Kugoma kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga Amani na Usalama wa shule au watu. 

L) Kukataa adhabu kwa makusudi. 



M) Kutoroka Shule. 

N) Kutokuwepo shuleni bila ruhusa kwa muda wa siku 30 mfululizo. 

O) Kumiliki simu ya mkononi,redio au kamera. 

 

2.3.3 Mambo mengine muhimu yanayopaswa kukamilishwa na kuwasilishwa shuleni na mwanafunzi siku ya 

kuripoti. 

 

A) Medical Examination Form ambayo itahitaji mwanafunzi apimwe kikamilifu na kujazwa  na Mganga  wa hospitali ya 

Serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Makamu mkuu wa shule mara utakaporipoti shuleni.(Apimwe kikamilifu). 

Mzazi/Mlezi utoe taarifa sahihi za afya ya  mtoto wako. Ikiwezekana vyeti vya matatizo ya kiafya kutoka kwa daktari 

vikabidhiwe Shuleni kwa ajili ya uthibitisho.  

B) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa 

ya jinai ikabidhiwe siku ya kuripoti. 

C) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine yatakayotolewa na shule ikabidhiwe siku 

ya kuripoti. 

 

2.3.4 AFYA YA MWANAFUNZI. 

 

Mwanafunzi anapougua akiwa shuleni atapewa huduma ya kwanza tu na Shule , matibabu zaidi ni jukumu la mzazi. 

Hivyo basi unashauriwa kumwandalia mwanao kadi ya Bima ya afya inayofanya kazi kwa ajili ya matibabu zaidi 

hospitali ili kupunguza gharama zisizo za lazima. 

 

 

  

      RICHARD  B  OKORE 

     MKUU WA SHULE 

          SHULE YA SEKONDARI BUKAMA 
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TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI 

 

1. Jina  kamili…………………………………………………………………………… 

2. Jina la shule ya msingi uliyosoma ………………………………………………….. 

3. Namba yako ya mtihani ya darasa la saba …………………………………………. 

4. Tarehe  ya  kuzaliwa:  tarehe ………… mwezi  …………… mwaka ………………………….. 

5. Mahali ulipozaliwa: Wilaya …………………………… Mkoa ………………………………… 

6. Kabila …………………………………Taifa …………………………………………………….  

7. Dini /dhehebu ………………………………………………. 

8. Jina la baba ……………………………………………Taifa …………………………………….  

9. Anuani ya  baba (Anapoishi)  ……………………………………………………………………… 

10. Namba za simu za baba ……………………………….,  ………………………………………….  

7. Kazi ya baba ………………………………………………………………………………………..  

8. Jina la mama ………………………….. Kazi yake ………………………………………………… 

9. Namba za simu za mama ……………………………..,  ………………………………….  

10. Wazazi  wanaishi  pamoja  au  wametengana   ………………………………………… 

11. a) Jina  na  anuani  ya mlezi  wako  kama  si  mzazi    

……………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………… 

 b) Kama ni mlezi uhusiano wako naye …………………………….. 

 c]  Namba za simu za mlezi wako ……………………………………,  …………………… 

12. Wakati  wa  likizo  utakuwa  kwa  nani  na  wapi  (taja  sehemu  moja  tu  utakayokwenda  kila  wakati. 

………………………………………………………… 

 

13. Nathibitisha  kwamba  taarifa  zote  nilizotoa  hapa  ni  kweli   na  sahihi.  

   

Saini   ya Mwanafunzi........................................Tarehe ……………………………. 

  

Saini ya Mzazi ………………………………………….Tarehe …………………..…………  

 

 

 

 

 

 

 

 

Fomu hii ni lazima ijazwe na kukabidhiwa ofisini siku ya kuripoti 
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FOMU YA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE 

1. Sehemu  ya  Mwanafunzi    

Mimi………………………………………………………………………….…………………….  

Ninakubali  nafasi  niliyopewa  kuingia  kidato cha  kwanza  mwaka  ……………  

Katika shule ya sekondari ya Bukama na nitafika  shuleni bila kuchelewa. Ninaahidi  

kwamba  nitatii  na kuzingatia sheria zote za shule na  za  Nchi.Nitakuwa  mwanafunzi  

mwenye bidii  katika  masomo  na  kazi  ya  Elimu  ya  kujitegemea  na  sitamiliki  simu  

ya  mkononi,redio na kamera wala kushiriki  mgomo, fujo na makosa ya jinai  kwa muda 

wote niwapo shuleni    

 

Sahihi ya Mwanafunzi........................................Tarehe ………………… 

 

2. Sehemu  ya  Mzazi/Mlezi    

Mimi…………………………………………………….…………Ninakubali mtoto wangu 

……………………………………………… Kujiunga kidato cha kwanza shule ya sekondari 

Bukama  mwaka  ………………………Nina ahidi  kumpatia  mahitaji  yote  ya  shule  kama  

ilivyo  katika  maagizo  ya  kujiunga  na  shule. Ninakuhakikishia  kuwa  nitashirikiana  

na  shule  wakati wote  kuona  kuwa  mwanangu  anatekeleza  wajibu  wake  kwa  shule  

na  Taifa  na  hatamiliki  simu  ya  mkononi  awapo  shuleni  wala  kushiriki katika  

mgomo, fujo  na  makosa  ya  jinai  kwa  muda  wote  atakapokuwa  mwanafunzi. 

Nitashiriki kufuatilia maendeleo yake mara kwa mara,kumhimiza kusoma kwa bidii na 

kusimamia nidhamu yake kikamilifu. 

Anuani  yangu ni  ………………………….Simu Na …………….……………………………  

 

Iwapo  nitapata  uhamisho  au  kubadilisha  makazi, ni  lazima  nitaijulisha  shule  kwa  

maandishi  

Yafuatayo ni Majina ya watu watatu ambao Mawasiliano ya kiofisi yanaweza kufanyika 

kuhusu mwanafunzi huyu; 

JINA (Majina Matatu) UHUSIANO NAMBA YA SIMU 

   

   

   

 

Ninaahidi  kuwa  Mwanangu/Mwanafunzi akishindwa kupata daraja la 1 au la 2 au 

la 3  kwenye  mitihani ya kumaliza mwaka (annual examination) nitakuwa tayari  

kumuhamishia shule nyingine. 

 

Sahihi…………………………………           Tarehe …………………………… 

Fomu hii ni lazima ijazwe na kukabidhiwa ofisini siku ya kuripoti. 

 



MINISTRY OF EDUCATION, SCIENCE AND TECHNOLOGY 

BUKAMA SECONDARY SCHOOL 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATIONS  

Student’s full name……………………………………………………………………………………………... 

Age……………………….Height (in cm)…………………………….Weight……………………………….. 

1. Blood count…………………………………………(Red and White)……………………………………. 

2. Stool examination………………………………………………………………………………………….. 

3. Urine analysis………………………………………………………………………………………………. 

4. Syphilis and other V.D……………………………………………………………………………………... 

5. T.B and Leprosy Test………………………………………………………………………………………. 

6. Eye test……………………………………………………………………………………………………... 

7. Ear test……………………………………………………………………………………………………… 

8. Chest test…………………………………………………………………………………………………… 

9. Abdominal test……………………………………………………………………………………………... 

10. Plano test (Girls)……………………………………………………………………………………………. 

11. Spleen………………………………………………………………………………………………………. 

 Additional information e.g Physical defects of impairments infection, chronic or family diseases (e.g sickle cell) 

inability to eat certain foods etc. 

……………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………… 

I certify that the above student is fit/is not fit to pursue Secondary education. 

Signature………………………………………………………………………………………………. 

Designation……………………………………………………………………………………………. 

Station…………………………………………………………………………………………………. 

Date……………………………………………………………………………………………………. 


