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MZAZI / MLEZI WA …………………………………….. 

 

MAAGIZO  YA KUJIUNGA  NA SHULE  MWAKA 2024 

 

Nafurahi  kukutaarifu kuwa uongozi  wa shule pamoja na jumuiya nzima ya shule ya 

sekondari Prof. Philemon Sarungi wanakupa pongezi kwa mwanao kuchaguliwa kujiunga 

na shule hii  kwa  mwaka huu 2024. Shule  itafunguliwa tarehe 08/01/2024 saa moja kamili 

asubuhi. Mwanao anatakiwa kufika shuleni kwa kuanza masomo rasmi bila kukosa. 

 

A. SARE YA SHULE (WAVULANA). 

- Wavulana wanatakiwa kuwa na suruali mbili (2) rangi nyeusi na rangi ya kijivu. 

Zisiwe  za kununua sokoni na ziwe pana na sio za kubana. 

- Mashati mawili meupe yenye mikono mifupi na lazima yawe mitumba au tomato 

- Viatu vya ngozi vyeusi (soli fupi) 

- Soksi  nyeusi pea mbili na mkanda mweusi wa kuvalia suruali. 

 

B. SARE KWA WASICHANA 

- Wasichana  watakuwa  na sketi mbili (2) rangi nyeusi yenye rinda boksi kubwa 

mbele  na nyuma. 

- Sketi zote zinatakiwa kuwa ndefu zinazogusa kisigino. 

- Mashati mawili meupe kama ya wavulana 

- Vyatu vyeusi na soksi nyeupe. 

 

 

KWA  WOTE WAVULANA NA WASICHANA 

- Counter  books 10 (zote quire 4) 

- Kalamu zake za kutumia 

- Kamusi (dictaionary)moja  

- T – shirt ya blue yenye kola iliyo na michirizi mieupe 

- Masweta mawili ya dark blue na kijivu 

- Rim  paper double A moja kwa ajili ya mazoezi ya mara kwa mara. 

- Siku ya kuripoti avae nguo za kijivu (suruali / sketi na sweta ya kijivu) 

 

VIFAA  VYA  USAFI 

- Wanafunzi wote wanatakiwa kuja na ndoo ya lita 10  

- Wavula  waje na mfagio  wa chelae 

- Wasichana  mfagio  mlaini  wa ndani 

 



 

 

 

KIAMBATANISHO  A 

SHERIA,KANUNI NA TARATIBU  ZA SHULE 

 

A. MAMBO  AMBAYO MWANAFUNZI ANAPASWA KUFANYA 

1. Kutimiza  wajibu wake kikamilifu na kwa ufanisi. 

2. Kuhudhuria shuelni kila siku anayotakiwa kuwa shuleni. 

3. Kuhudhuria vipindi  vyote vya masomo ndani na nje ya darasa. 

4. Kulinda maadili yaliyomo  katika kihimizo cha shule. 

“ELIMU  KWA MAISHA  YAKO” 

5. Kuheshimu na kutunza kwa uangalifu mali ya umma. 

6. Kushirikiana na kusaidiana na wenzake katika kazi. 

7. Kuwa na utii na heshima kwa wanafunzi,wafanyakazi wote wa shule na raia 

wote kwa ujumla. 

8. Kushiriki kikamilifu, kuthamini na kuheshimu kazi za aina zote zinazotolewa 

na uongozi wa shule. 

9. Kushiriki katika majukumu ya uongozi wa shule. 

10. Kutii maagizo na kufuata maelekezo yote yanayotolewa na uongozi wa shule 

11. Kufanya usafi binafsi wa mwili, mavazi na kutunza mazingira. 

12. Kuwa mwaminifu. 

13. Kushiriki katika michezo na shughuli za utamaduni wa Taifa. 

14. Kusimama na kumsalimu mwalimu, mtu yeyote anayekuzidi umri anapopita. 

15. Kutotumia  lugha mbaya na matusi wakati wowote kwa wanafunzi 

wenzake,mwalimu na mtu yeyote. 

16. Kuitika mara moja anapoitwa na kukimbilia aliko mkuu aliyemwita. 

17. Kuheshimu Bendera ya Taifa,picha za viongozi wa serikali,Nembo ya 

taifa,wimbo wa Taifa na fedha za Taifa. 

18. Kuheshimu ukumbi wa mikutano,mahali pa kulia na ofisi za shule. 

19. Kusimama  katika mstari wakati wote wa kupokea huduma. 

20. Kuonyoosha mkono juu na kusimama wakati wa kuuliza na kujibu maswali. 

21. Kukaa  kimya wakati wote anapokuwa darasani ana atoke nje kwa ruhusa  ya 

mwalimu au kiongozi  aliyeoko. 

22. Kuthamini na kutunza muda kazi zote zifanyike kwa kuzingatia ratiba 

iliyopangwa. 

23. Kuwahi kwenye eneo la tukio anaposikia wito wa dharura 

24. Kufika shuleni kwa tarehe zilizopangwa. 

25. Kuwa ndani ya mipaka ya shule wakati wote akiwa shuleni. 

26. Kutumia lugha ya Kiswahili na hasa kiingereza wakati wote mwanafunzi 

awapo shuleni. 
 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

B. MAMBO AMBAYO MWANAFUNZI  HARUHUSIWI  KUFANYA 

i. Kuvuta sigara 

ii. Kufuga  ndevu 

iii. Kufuga nywele ndefu zisizotunzwa katika hali ya usafi 

iv. Kufuga kucha ndefu 

v. Kuvaa mavazi yasiyo na heshima 

vi. Kugombana 

vii. Kuiga mitindo  ya ki-huni mfa.kunyoa kipara 

viii. Kujichubua ngozi ya mwili kwa kutumia madawa 

ix. Kuja shuleni bila kuvaa sare rasmi ya shule. 

x. Kuvaa kofia, bangili na mapambo mengine yoyote akiwa shuleni. 

xi. Kutembea sehemu zifuatao isipokuwa kwa kibali maalum. 

(a) Chumba cha waalimu – staff room 

(b) Ofisi  ya shule 

(c) Maabara 

(d) Jikoni 

(e) Nyumba  za waalimu na wafanyakazi wasio waalimu 

xii. Kutembelea sehemu zifuatazo;- 

(a) Vilabu vya pombe 

(b) Majumba ya starehe 

(c) Majumba ya kufikia wageni 

xiii. Kuwa na simu, kamera na redio shuleni. 

 

C. MAKOSA  YANAYOWEZA  KUSABABISHA MWANAFUNZI  

KUFUKUZWA SHULE MARA MOJA. 

1. Wizi 

2. Uasherati,ubakaji na ushoga 

3. Ulevi na matumizi  ya madawa  ya kulevya 

4. Uvutaji bangi 

5. Makosa ya jinai 

6. Kupiga au kupigana 

7. Kuharibu kwa makusudi  mali umma. 

8. Kudharau Bendera  ya Taifa 

9. Kuoa au kuolewa. 

10. Kupata mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya shule. 

11. Kutoa mimba. 

12. Kugoma, kuchochea na kuongoza fujo au kuvuruga amani na usalama. 

13. Kukataa  adhabu kwa makusudi. 
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EXAMINATION  MEDICAL  FORM (HATI YA UTHIBITISHO WA TABIBU) 

         Fomu hii ni muhimu  kuleta shuleni ikiwa imejazwa kikamilifu siku  ya kuripoti). 

 

Ninathibitisha kwamba nimemchunguza mwanafunzi……………………………………….. 

 

1. Kinyesi ……………………………… Matokeo ………………………….. 

2. Mkojo ……………………………….. Matokeo ………………………….. 

3. Damu (Sickle cell/ B/S)……………… Matokeo ………………………….. 

4. Kifua kikuu (TB) …………………….. Matokeo …………………………. 

5. Damu (Blood pressure – B/P)…………………. Matokeo…………………. 

6. Macho ………………………………… Matokeo…………………………. 

7. Ukoma (Athma)……………………… Matokeo………………………….. 

8. Mimba kwa wasichana (Pregnancy) …………………. Matokeo ………… 

 

 

USHAURI  WA DAKTARI 

………………………………………………………………………………. 

……………………………………………………………………………….. 

……………………………………………………………………………….. 

……………………………………………………………………………….. 

……………………………………………………………………………….. 

 

 

……………………………. 

          TAREHE 

 

…………………………….. 

SAHIHI NA MUHURI WA  MGANGA 

MKUU WA HOSPITALI YA SERIKALI 


