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RATIBA YA MIKUTANO YA JAMII

1. Malipo ya kwanza
 Mada ya kwanza: Muundo wa utekelezaji wa Mpango

2. Malipo ya pili
 Mada ya pili: Majukumu ya Mhusika wa kaya

3. Malipo ya tatu
	 Mada	ya	Tatu:	Masharti	ya	Mpango

4. Malipo ya Nne
 Mada ya nne: Malipo kwa kaya za Walengwa

5. Malipo ya Tano
 Mada ya tano: Kushughulikia Malalamiko na Madai

6. Malipo ya Sita
 Mada ya sita: Urekebishaji wa Taarifa za Kaya
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MADA YA KWANZA
MUUNDO NA UTEKELEZAJI WA MPANGO

Majukumu ya Mpango.
TASAF	(TASAF	III)	inatekeleza	mpango	wa	kunusuru	kaya	maskini	katika	
Halmashauri za wilaya 161 Tanzania Bara , Unguja na Pemba. Dhumuni 
la mpango ni Kuziwezesha kaya maskini  kuongeza kipato na fursa za 
kuboresha	upatikanaji	wa	mahitaji	muhimu.	Mpango	umebuniwa	kwa	
kuzingatia		umuhimu	wa	uimarishaji	rasilimali	watu	kwa	kaya	lengwa	zi-
lizochaguliwa	kwa		vigezo	vilivyowekwa	na	kuzingatia	masuala	yanayo-
husiana	na	afya,	lishe	na	elimu.	Lengo	kuu	la	Mpango	ni	kuzipatia		ru-
zuku		kaya	za	walengwa		ili	kumudu	mahitaji	ya	msingi,	kuwekeza		katika	
shughuli	 	za	uzalishaji	na	kujiongezea	kipato	na	hatimae	kutoka	katika	
umaskini.
Sifa za Kaya za Walengwa
Ili kaya iweze kuingia kwenye mpango lazima iwe na sifa zifuatazo :
i. Kaya yenye kipato kidogo kisichokuwa cha  uhakika. 
ii. Kaya isiyoweza kumudu au kutokuwa na uhakika wa kupata walao 

milo mitatu kwa siku; yaani kifungua kinywa (mlo wa asubuhi), mlo 
wa mchana na wa jioni. 

iii. Kaya Masikini inayoishi kwenye makazi duni sana.
iv. Kaya Masikini yenye watoto wenye umri wa kuwa shule lakini hawa-

jaandikishwa au wameacha shule kwa kushindwa kumudu gharama 
za elimu

v. Kaya	Masikini	yenye	watoto	wanaosoma	katika	mazingira	magumu	
kama kushindwa  kumudu mahitaji muhimu yanayohitajika shuleni 
kama	vile	sare,	madaftari,	kalamu	na	michango	mingine

vi. Kaya Masikini yenye watoto ambao hawapelekwi kliniki kupata hu-
duma za Afya.

vii. Kaya maskini  yenye  watoto wengi
viii. Kaya maskini  yenye watoto wengi ambayo haiwezi kumudu kughar-

amia mahitaji muhimu kama vile makazi, malazi, mavazi, chakula 
elimu na   afya
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ANGALIZO:
Tabia ya mkuu wa kaya isiwe kigezo cha kutokuiandikisha kaya Masikini 
kwenye Mpango:  mfano, ulevi, uvivu na tabia nyingine ambazo 
hazikubaliki	katika	jamii
Ni kwa njia  gani Mpango unasaidia walengwa?
Mpango unatoa ruzuku ya fedha taslimu  kwa kaya  za walengwa  kwa ajili 
ya:

◊	 Kuwezesha wazazi/walezi wa watoto wanaoenda shule kuweza  
	 kuwapatia	watoto	vifaa	vya	shule	ikiwemo	madaftari,kalamu	na		
 sare za shule na kulipa  michango ya shule na ada
◊	 Kugharamia	huduma	za	afya	na	matibabu,	
◊	 Kuweza kupata milo ya uhakika na lishe bora, kujiimarisha kiu 
 chumi kwa  kujiwekea akiba na baadaye kuanzisha miradi ya  
 kiuchumi ilikujiendeleza.

Mpango una ruzuku za aina mbili:
Ruzuku ya msingi: Inatolewa kwa kaya iliyo andikishwa kwenye Mpango,  
kiasi cha Shilingi 10,000/= kwa mwezi.

◊	 Kama kuna mtoto au watoto wenye umri chini ya miaka 18 ambao 
kwa sababu ya hali zao  duni  imesababisha wasisome kaya 
itaongezwa shilingi  4,000/=  kila mwezi.

Ruzuku inayotegemea kutimiza masharti ya Elimu na Afya;
◊	 Mtoto chini ya miaka 0-5 Shilingi 4,000/= kila mwezi kwa 

kuhudhuria	kliniki	kufuatana	na	umri	na	taratibu	za	wiraza	ya	Afya.
◊	 Mtoto/Watoto wanaosoma Shule ya Msingi Shilingi 2,000/= kwa 

mwezi	kwa	kila	mtoto	kwa	watoto	wasiozidi	4	katika	kaya.
◊	 Mtoto/Watoto wanaosoma shule ya sekondari kidato 1-4 shillingi 

4,000/ kwa kila mtoto kwa watoto wasiozidi 3 kwa kila mwezi. 
◊	 Mtoto/watoto wanaosoma shule ya sekondari kidato cha 5-6 

shilingi 6,000/= kwa kila mtoto kwa watoto wasiozidi 2 kwa kila 
mwezi.

◊	 Watoto wanao soma kidato 1- 6 Hawatalipwa zaidi ya shilling 
12,000/= endapo kihesabu malipo hayo yatazidi.

Mwanakaya	 mmoja	 atashiriki	 kufanya	 kazi	 za	 malipo	 katika	 Miradi	 ya	
kutoa ajira  ya muda kwa walengwa.

◊	 Ujira	utalipwa	kwa	kufanya	kazi	kwa	jumla	ya	siku	60	katika	miezi	
minne	ya	kufanya	kazi	kwa	mwaka	wakati	wa	kipindi	cha	hari	kwa	
miaka mitatu mfululizo.
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MADA YA PILI
MAJUKUMU YA MAMA WA KAYA 
Mama wa kaya atakuwa na majukumu yafuatayo:

◊	 Kuwakilisha kaya kwenye zoezi la uandikishaji na kuleta nyaraka 

za	 uthibitisho	 wa	 wanakaya	 wanaotakiwa	 kutimiza	 masharti	

(Watoto )

◊	 Kupokea taarifa zote zinazohusu Mpango na kuzieleza kwa kaya 

husika

◊	 Kuweka	saini	 	kwenye	hati	ya	makubaliano	kati	ya	Mpango	wa	

kunusuru kaya masikini na Kaya husika iliyoandikishwa.

◊	 Kupokea ruzuku kwa niaba ya kaya

◊	 Kufuatilia	 utimizaji	 wa	 masharti	 ya	 Mpango	 kwa	 watoto	

wanaostahili	kutimiza	masharti	ndani	ya	kaya	yake

◊	 Kuwasilisha madai ya fedha na malalamiko kuhusu utekelezaji 

wa	shughuli	za	Mpango		kwa	Kamati	ya	Usimamizi	ya	Mpango	au	

Uongozi wa Kijiji/Mtaa/Shehia

◊	 Kutoa taarifa ya mwanakaya aliyehama, aliyehamia, aliyefariki au 

aliyezaliwa	kwa	kamati	ya	Usimamizi	ya	Mpango	na	kuhakikisha	

taarifa hiyo ime andikwa kwenye fomu ya Mpango ili marekebisho 

yafanyike. 

ANGALIZO

Endapo kaya haina mama, Mwakilishi/mhusika wa kaya anaweza kuwa 

Mkuu wa Kaya ambaye ni baba au mtu mwingine yeyote aliyeteuliwa na 

kaya kuchukua majukumu yalioainishwa hapo juu
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MADA YA TATU
MASHARTI YA MPANGO
Aina	za	Utimizaji	wa	Masharti	
Kuna	 aina	 tatu	 za	 utimizaji	 wa	 masharti	 ambazo	 walengwa	 wa	 kaya	
wanatakiwa	kutimiza:
MASHARTI YA AFYA
i. Watoto chini ya miaka 5 wanatakiwa kuhudhuria kliniki kwa 

kuzingatia		taratibu	za		wizara	ya	Afya.
ii. Mama au mhusika wa  Kaya kuhudhuria mafunzo elekezi ya afya, 

lishe na elimu yanayotolewa kwenye jamii.  

MASHARTI YA ELIMU
Watoto wenye umri wa kwenda shule na wanaohudhuria shule ya msingi 
na sekondari wanatakiwa kuhudhuria shule angalau asilimia 80 ya siku 
zinazotakiwa kwa kila miezi miwili. 
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KAZI ZA JAMII
Mtu mwenye uwezo wa kufanya kazi  ndani ya  kaya ya walengwa 
atatakiwa	 	kushiriki	kwa	hiari	 	katika	shughuli	za	utekelezaji	wa	miradi	
itakayoibuliwa na walengwa wenyewe na kulipwa ujira baada ya kufanya 
kazi.	Miradi	itatekelezwa	wakati	wa	kipindi	cha	hari/njaa	ili	kuwezesha	
walengwa kuwa na kipato cha kujikimu.

Hatua	za	Kutokutimiza	Masharti
Kaya	 ambayo	 ina	 walengwa	 ambao	 wanatakiwa	 kutimiza	 masharti	
wasipofanya	 hivyo	 malipo	 yao	 yatakatwa	 kulingana	 na	 utaratibu	
uliowekwa.

MADA YA NNE

MALIPO  KWA KAYA ZA WALENGWA

◊	 Utaratibu	wa	Malipo

Kabla ya malipo walengwa watapata maelezo ya Mpango na 

kukumbushwa  mambo muhimu ikiwa ni pamoja na wajibu na majukumu 
yao kama walengwa.  Ili mlengwa aweze kupokea malipo atahitajika 
kuwa na Kitambulisho cha Mpango au barua kutoka kwenye uongozi 
inayomtambulisha endapo kitambulisho chake kitakuwa kimepotea. 

ANGALIZO:

Kama mhusika wa kaya hawezi kupokea malipo siku husika kutokana na 
sababu za msingi kama vile kuugua, mtu mwingine kutoka kwenye kaya 
yake anaweza kupokea malipo baada ya kufanya  yafuatayo:

◊	 Ataonyesha kitambulisho cha Mpango 
◊	 Atambuliwe na jamii iliyohudhuria  kwenye tukio la malipo, 

pamoja	na	wanakamati		kwamba	ni	mwanakaya		wa	hiyo	kaya.
◊	 Taratibu	za	malipo	kwa	wahusika	wa	kaya.
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Mlengwa	atapokea	fedha	iliyoandikwa	katika	karatasi	/stakabadhi	yake	
ya kupokelea fedha ambayo ina maelezo yote ya fedha anayostahili 
kupokea. 

ANGALIZO:
◊	 Kamati	 ya	Usimamizi	wa	Mpango	 (	 CMC)	 au	 kiongozi	 yoyote	

hairuhusiwi kufanya makato  yoyote siku ya malipo kutoka 
katika	kiasi	cha	fedha	kinachoonekana	katika	orodha	ya	malipo,	
kama kaya imezidishiwa, fedha hiyo iliyozidi itakatwa kwenye 
malipo	yanayofuata,	na	kaya	itataarifiwa.

◊	 Mhusika wa kaya  asiporidhika na  makato  yaliyopo kwenye 
stakabadhi  anatakiwa  kuwasilisha madai  mara moja kwa 
kujaza	 fomu	 ya	 madai	 na	 kuiwasilisha	 kwa	 mwanakamati	
anayeshughulikia malipo Mhusika  atatakiwa kuwa na 
uthibitisho	wa	kutimiza	masharti	kutoka	kituo	cha	afya	au	shule	
husika

ANGALIZO

Mwanakamati		anayehusika	na	masuala	ya	walengwa	atasaidia	katika	
zoezi la kujaza fomu za madai na malalamiko

MADA YA TANO
KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO NA MADAI 
ANGALIZO
Mchakato wa kushughulikia malalamiko na madai unalenga yafuatayo: 

◊	 Kutatua madai kuhusu kutokamilika kwa malipo
◊	 Kurejeshewa kitambulisho cha Mpango kilichopotea au 

kuharibika
◊	 Kurejesha	upya	kaya	lengwa	zilizosimamishwa	kwa	kutotimiza	

masharti	ya	Mpango.	
◊	 Kupokea na kuelekeza malalamiko kutoka kwa walengwa 

kuhusiana na utoaji huduma za jamii
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Madai yanayoweza kujitokeza
◊	 Madai	 	kutoka	kwa	walengwa	yanayotokana	na	makosa	katika	

malipo
◊	 Maombi ya kupewa kitambulisho kipya cha mpango kilichopotea 

au kuharibika. 
◊	 Kurejeshwa	 upya	 kaya	 lengwa	 katika	 mpango	 baada	 ya	

kusimamishwa.
Malalamiko yanayoweza kujitokeza

◊	 Malalamiko ya walengwa kutokana na utoaji wa huduma 
usioridhisha (afya & elimu)

◊	 Malalamiko	ya	utoaji	huduma	wa	wanakamati	usioridhisha
◊	 Malalamiko ya huduma za watumishi wa mamlaka zisizoridhisha 

Taratibu za kushughulikia malalamiko na madai
Walengwa	wanaweza	kutuma	madai	au	malalamiko	yao	katika	mamlaka	
tofauti	kutegemeana	na	aina	ya	madai	au	malalamiko.	Mpango	umeandaa	
taratibu		zifuatazo	katika	kushughulikia	malalamiko	ya	walengwa:

◊	 Kitaratibu	malalamiko	yote	yanapitia	kwa	mwanakamati	husika	
wa	mpango	kwa	ajili	ya	utekelezaji	na	wadau	husika	katika	jamii	
au ngazi ya wilaya.

◊	 Kaya lengwa isiporidhika na huduma zinazotolewa na watoa 
huduma malalamiko hayo yatapelekwa kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka ya eneo la utekelezaji      . 

◊	 Rufaa zote zinazohusu kaya ambazo zinaona zinastahili kuwa 
kwenye mpango zitawasilishwa na kushughulikiwa kwenye 
kamati	ya	rufaa	ya	kijiji/	Mtaa/	Shehia.

KUMBUKA: MALALAMIKO HAYATAPELEKWA KWA MHUSIKA 
ANAYELALAMIKIWA AU NGAZI INAYOLALAMIKIWA!
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MADA YA SITA
UREKEBISHAJI WA TAARIFA ZA KAYA
 » Lengo la kurekebisha taarifa za kaya:
Huu	 ni	 utaratibu	 wa	 kurekebisha	 taarifa	 za	 kaya	 husika	 kulingana	 na	
mabadiliko yaliyojitokeza.
 » Madhumuni:

Madhumuni ya mchakato huu ni kutambua na kuandikisha mabadiliko 
ya taarifa  za kaya za walengwa kwa ajili ya kuwa na taarifa sahihi 
zinazohusu kaya husika..
 » Taratibu za kurekebisha taarifa za kaya:

Kaya ya walengwa itatakiwa kujaza fomu za urekebishaji wa taarifa iwapo 
matukio  yafuatayo yatakuwa yametokea:

◊	 Tukio	la	kuzaliwa		kwa	mtoto	katika	kaya	husika.
◊	 Mmoja wa mwanakaya amefariki.
◊	 Mwanakaya amehama  na kuhamia sehemu nyingine.
◊	 Kama kutakuwa na mgeni amehamia moja kwa moja kwenye 

hiyo kaya
◊	 Makosa ya uandishi wa jina au kaya
◊	 Kubadilika kwa shule au kituo cha kutolea huduma za afya
◊	 Kubadilisha mhusika wa kaya

Fomu	ya		mabadiliko	ya	taarifa	za	kaya	za	walengwa	zitajazwa	wakati	wa	
malipo, na fomu moja kwa kaya moja ya walengwa .
 » Mahitaji ya nyaraka:
Kwa	ajili	ya	kuthibitisha	mabadiliko	hayo	kwenye	kaya	husika,	nyaraka	
zifuatazo	zitahitajika	kwa	uthibitisho.

◊	 Kuzaliwa	mtoto	–Cheti	cha	kuzaliwa	/	kadi	ya	kliniki
◊	 Kufariki	 kwa	mwanakaya-	 Cheti	 	 halisi	 kutoka	 kituo	 cha	 afya	

kama	 mhusika	 alifia	 hospitali,	 uthibitisho	 kutoka	 mamlaka	
husika	na		kwa	mwanakaya	aliyefia	nyumbani	taarifa	itatolewa	
na Mhusika wa kaya. 

◊	 Kuondoka kwa kudumu(kuhama moja kwa moja) kwa 
mwanakaya-Nyaraka	halisi	kutoka	mamlaka	husika	kuthibitisha	
mfano ndugu zake,  Serikali ya kijiji/ mtaa/ Sheha.
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◊	 Mabadiliko ya anwani ndani  ya kijiji/ Mtaa/shehia  -hakuna 
nyaraka

◊	 Mabadiliko	 ya	 shule	 /vituo	 vya	 kutolea	 huduma.-uthibitisho	
kutoka	 mtaalamu	 wa	 afya,	 nyaraka	 za	 uthibitisho	 kutoka	
Shuleni( Mwalimu Mkuu).

◊	 Mabadiliko	ya	Mhusika		wa	kaya	–	Uthibitisho	wa	barua	toka	
mamlaka husika  na kadi halisi ya mhusika  mpya.

Nyaraka	 zote	 za	 uthibitisho	 zitatakiwa	 kuwasilishwa	 ndani	 ya	 siku	
mbili baada ya malipo, kama nyaraka hazitawasilishwa  mabadiliko 
hayatafanyika.
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